Cáp quang multimode là gì?

Định nghĩa cáp quang multimode fiber có nghĩa là gì?

Sợi đa mode là một loại cáp quang multimode được thiết kế để mang nhiều tia sáng hoặc chế độ đồng thời, mỗi sợi ở một góc phản xạ nhỏ khác nhau bên trong lõi sợi quang.

Cáp quang multimode được sử dụng chủ yếu để truyền tải trên các khoảng cách tương đối ngắn hơn, vì các chế độ có nhiều khả năng phân tán hơn các khoảng cách dài hơn. Hiện tượng này được gọi là phân tán phương thức. Một loại sợi quang phổ biến khác là sợi đơn mode, được sử dụng chủ yếu cho khoảng cách xa hơn.

Cáp quang multimode còn được gọi là sợi quang đa mode.

Cáp quang multimode là gì
Cáp quang multimode là gì

Giải thích cáp quang multimode

Cáp đa mode bao gồm các sợi thủy tinh có đường kính phổ biến trong khoảng từ 50 đến 100 micron đối với phần tử mang ánh sáng. Kích thước phổ biến nhất là 62,5 micron. Sợi quang bằng nhựa (POF) là một loại cáp dựa trên nhựa hiện đại, đảm bảo hiệu suất giống như cáp thủy tinh trong thời gian ngắn, nhưng về mặt kinh tế.

Ngược lại, cáp đơn mode bao gồm lõi thủy tinh nhỏ, thường gần 9 micron. Với sợi đơn mode, dữ liệu có thể được truyền với tốc độ cao trên các khoảng cách dài hơn. Sợi đa mode dễ bị suy giảm hơn so với sợi đơn mode.

Cáp quang multimode cung cấp cho người dùng băng thông cao ở tốc độ cao trong khoảng cách vừa phải. Sóng ánh sáng được lan truyền vào các chế độ khác nhau, hoặc đường dẫn, khi chúng di chuyển qua lõi của cáp, thường là ở 850 hoặc 1300 nm.

Mặt khác, trong thời gian dài chạy cáp, các đường dẫn ánh sáng khác nhau có thể dẫn đến sự biến dạng tín hiệu ở đầu nhận. Điều này cuối cùng dẫn đến việc truyền dữ liệu không rõ ràng và không đầy đủ.

Sợi đa chế độ có thể không thích hợp để truyền dữ liệu tốc độ cao. Nó không được khuyến khích để trộn và kết hợp các sợi. Cố gắng kết nối một sợi đơn mode với cáp đa mode có thể dẫn đến mất 20 dB, tức là 99% tổng công suất.

Cáp quang đa quang là loại cáp quang đã được thiết kế để mang hoặc truyền nhiều tia sáng đồng thời. Các chế độ được truyền ở một góc phản xạ hơi khác bên trong lõi cáp quang. Tuy nhiên, cáp quang Multimode thích hợp nhất trong việc truyền tín hiệu trong khoảng cách ngắn. Bên trong các dây cáp, sóng ánh sáng thường được phân tán thành nhiều đường khi chúng di chuyển dọc theo lõi của cáp. Do đó, cáp quang đa mode có khả năng truyền tải hoặc truyền tải một lượng lớn dữ liệu cùng một lúc.

Ứng dụng cáp quang multimode

Thiết bị được sử dụng để truyền thông qua cáp quang đa mode ít tốn kém hơn so với cáp quang đơn mode. Tốc độ truyền tải tiêu chuẩn và giới hạn khoảng cách là 100 Mbit / s cho khoảng cách lên đến 2 km (100BASE-FX), 1 Gbit / s lên đến 1000 m và 10 Gbit / s lên đến 550 m.

Nhờ có công suất và độ tin cậy cao, cáp quang đa mode thường được sử dụng cho các ứng dụng xương sống trong các tòa nhà. Số lượng người dùng ngày càng tăng đang tận dụng lợi ích của chất xơ gần với người dùng hơn bằng cách chạy cáp quang đến máy tính để bàn hoặc vùng. Các kiến ​​trúc tuân thủ các tiêu chuẩn như cáp và cáp quang trung tâm cung cấp cho người dùng khả năng tận dụng khả năng khoảng cách của sợi bằng cách tập trung thiết bị điện tử trong phòng viễn thông, thay vì có các thiết bị điện tử hoạt động trên mỗi tầng.

Các loại cáp quang multimode

Cáp quang đa mode được mô tả bằng đường kính lõi và đường bao của chúng. Do đó, sợi đa mode 62,5 / 125 µm có kích thước lõi là 62,5 micromet (µm) và đường kính ốp là 125 µm. Sự chuyển tiếp giữa lõi và lớp phủ có thể sắc nét, được gọi là một hồ sơ chỉ mục bước, hoặc một quá trình chuyển đổi dần dần, được gọi là một hồ sơ chỉ mục được phân loại. Hai loại có đặc điểm phân tán khác nhau và do đó có khoảng cách truyền đạt hiệu quả khác nhau. Sợi đa chế độ có thể được xây dựng với hồ sơ được phân loại hoặc bước chỉ mục.

Ngoài ra, các sợi đa mode được mô tả bằng hệ thống phân loại được xác định theo tiêu chuẩn ISO 11801 – OM1, OM2 và OM3 – dựa trên băng thông phương thức của sợi đa mode. OM4 (được định nghĩa trong TIA-492-AAAD) đã được hoàn thành vào tháng 8 năm 2009 và được TIA công bố vào cuối năm 2009. Cáp OM4 sẽ hỗ trợ liên kết 125m ở mức 40 và 100 Gbit / giây. Các chữ cái “OM” đứng cho chế độ đa quang học.

multimode fiber là gì
multimode fiber là gì

Kết luận
Cáp quang đa mode đã làm cho công việc trở nên dễ dàng hơn trong thế giới kinh doanh. Điều này là do nhiều nhà máy có thể truyền tải lượng dữ liệu khổng lồ trong thời gian ngắn bằng cách sử dụng cáp quang đa mode. Tuy nhiên, không nên cài đặt cáp quang multimode một mình trong công ty của bạn vì nó không thể truyền dữ liệu qua một khoảng cách dài. Vì vậy, bạn cần một loại cáp quang khác nhau cho mục đích đó.

Cáp quang multimode là gì?
5 (100%) 1 đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *