Nên dùng cáp quang singlemode nào?

Các loại cáp quang single-mode nào bạn nên chọn?

Như chúng ta đã biết, cáp quang single mode thường được chia thành OM1, OM2, OM3 và OM4. Sau đó, làm thế nào về sợi đơn mode? Trong thực tế, các loại cáp quang đơn mode có vẻ phức tạp hơn nhiều so với sợi đa mode. Có hai nguồn chính của đặc điểm kỹ thuật của sợi quang đơn mode . Một là dòng ITU-T G.65x và loại còn lại là IEC 60793-2-50 (được xuất bản dưới dạng BS EN 60793-2-50). Thay vì tham khảo cả hai thuật ngữ ITU-T và IEC, tôi sẽ chỉ gắn vào ITU-T G.65x đơn giản hơn trong bài viết này. Có 19 thông số kỹ thuật sợi quang khác nhau được định nghĩa bởi ITU-T.

Có 19 thông số kỹ thuật sợi quang khác nhau được định nghĩa bởi ITU-T.
Có 19 thông số kỹ thuật sợi quang khác nhau được định nghĩa bởi ITU-T.

Mỗi loại có khu vực ứng dụng riêng của nó và sự phát triển của các thông số kỹ thuật sợi quang phản ánh sự phát triển của công nghệ hệ thống truyền dẫn từ việc lắp đặt sớm nhất của sợi quang đơn mode đến ngày nay. Chọn một trong những quyền cho dự án của bạn có thể là quan trọng về hiệu suất, chi phí, độ tin cậy và an toàn. Trong bài này, tôi có thể giải thích thêm một chút về sự khác biệt giữa các thông số kỹ thuật của dòng G.65x của các họ sợi quang đơn mode . Hy vọng sẽ giúp bạn đưa ra quyết định đúng đắn.

Sợi quang đơn mode chuẩn g 652 – g652d

Sợi ITU-T G.652 còn được gọi là sợi SMF tiêu chuẩn (sợi đơn mode) và là sợi được sử dụng phổ biến nhất. Nó có bốn biến thể (A, B, C, D). A và B có đỉnh nước. C và D loại bỏ đỉnh nước cho hoạt động phổ đầy đủ. Các sợi G.652.A và G.652.B được thiết kế để có bước sóng phân tán bằng không gần 1310 nm, do đó chúng được tối ưu hóa cho hoạt động trong dải 1310 nm. Chúng cũng có thể hoạt động trong dải 1550 nm, nhưng nó không được tối ưu hóa cho vùng này do độ phân tán cao. Những sợi quang này thường được sử dụng trong mạng LAN, MAN và hệ thống mạng truy cập. Các biến thể gần đây hơn (G.652.C và G.652.D) có một đỉnh nước giảm cho phép chúng được sử dụng trong vùng bước sóng giữa 1310 nm và 1550 nm hỗ trợ truyền dẫn ghép kênh phân đoạn bước sóng thô (CWDM).

cáp quang singlemode g652
cáp quang singlemode g652

Cáp quang singlemode G.653

G.653 chế độ đơn sợi được phát triển để giải quyết xung đột này giữa băng thông tốt nhất ở một bước sóng và tổn thất thấp nhất ở bước sóng khác. Nó sử dụng một cấu trúc phức tạp hơn trong vùng lõi và một vùng lõi rất nhỏ, và bước sóng của sự phân tán sắc màu không được chuyển lên tới 1550 nm trùng với những tổn thất thấp nhất trong sợi quang. Do đó, sợi G.653 cũng được gọi là sợi phân tán chuyển dịch (DSF). G.653 có kích thước lõi giảm, được tối ưu hóa cho các hệ thống truyền dẫn đơn mode đường dài sử dụng các bộ khuếch đại sợi pha tạp erbium (EDFA). Tuy nhiên, nồng độ công suất cao của nó trong lõi sợi có thể tạo ra các hiệu ứng phi tuyến. Một trong những rắc rối nhất, bốn sóng pha trộn (FWM), xảy ra trong một hệ thống phân chia bước sóng dày đặc (CWDM) hệ thống với phân tán sắc màu không, gây nhiễu xuyên âm không thể chấp nhận và can thiệp giữa các kênh.

Cáp quang singlemode G.653
Cáp quang singlemode G.653

Cáp quang singlemode G.654

Các thông số kỹ thuật của G.654 được gọi là “đặc tính của cáp quang và cáp quang đơn mode được cắt bỏ.” Nó sử dụng kích thước lõi lớn hơn được làm từ silica tinh khiết để đạt được hiệu suất đường dài tương tự với độ suy giảm thấp trong 1550- ban nhạc nm. Nó thường cũng có độ phân tán sắc màu cao ở 1550 nm, nhưng không được thiết kế để hoạt động ở 1310 nm. Sợi G.654 có thể xử lý các mức công suất cao hơn giữa 1500 nm và 1600 nm, được thiết kế chủ yếu cho các ứng dụng dưới biển dài mở rộng.

Sợi quang singlemode G.655

G.655 được gọi là sợi chuyển dịch không phân tán (NZDSF). Nó có một lượng nhỏ độ phân tán màu sắc được điều khiển trong băng tần C (1530-1560 nm), nơi các bộ khuếch đại hoạt động tốt nhất và có diện tích lõi lớn hơn sợi G.653. Chất xơ NZDSF khắc phục được các vấn đề liên quan đến trộn bốn sóng và các hiệu ứng phi tuyến khác bằng cách di chuyển bước sóng phân tán zero bên ngoài cửa sổ hoạt động 1550 nm. Có hai loại NZDSF, được gọi là (-D) NZDSF và (+ D) NZDSF. Chúng có độ dốc âm và dương tương ứng với bước sóng. Hình dưới đây mô tả các đặc tính phân tán của bốn loại sợi đơn mode chính. Độ phân tán màu sắc điển hình của sợi tương thích G.652 là 17ps / nm / km. Sợi G.655 chủ yếu được sử dụng để hỗ trợ các hệ thống đường dài sử dụng truyền dẫn DWDM.

Cáp quang singlemode G.654 G.655
Cáp quang singlemode G.654 G.655

Cáp quang singlemode G.656

Cũng như các sợi hoạt động tốt trên một loạt các bước sóng, một số được thiết kế để hoạt động tốt nhất ở các bước sóng cụ thể. Đây là G.656, cũng được gọi là Medium Dispersion Fiber (MDF). Nó được thiết kế để truy cập địa phương và sợi dài đường thực hiện tốt ở 1460 nm và 1625 nm. Loại chất xơ này được phát triển để hỗ trợ các hệ thống đường dài sử dụng truyền CWDM và DWDM trong phạm vi bước sóng xác định. Đồng thời, nó cho phép triển khai CWDM dễ dàng hơn ở các khu vực đô thị và tăng dung lượng của sợi trong các hệ thống DWDM.

Cáp quang singlemode G.657
Cáp quang singlemode G.657

Cáp quang singlemode G.657

G.657 sợi đơn mode G.657 sợi quang được thiết kế để tương thích với các sợi quang G.652 nhưng có hiệu suất độ nhạy uốn cong khác nhau. Nó được thiết kế để cho phép các sợi uốn cong, mà không ảnh hưởng đến hiệu suất. Điều này đạt được thông qua một rãnh quang phản chiếu ánh sáng đi lạc trở lại lõi, thay vì nó bị mất trong lớp phủ, cho phép uốn lớn hơn chất xơ. Như chúng ta đã biết, trong ngành công nghiệp truyền hình cáp và FTTH, khó có thể kiểm soát bán kính uốn cong trên thực địa. G.657 là chuẩn mới nhất cho các ứng dụng FTTH, và, cùng với G.652 được sử dụng phổ biến nhất trong các mạng cáp quang cuối cùng.

Nên dùng cáp quang singlemode nào?
Nên dùng cáp quang singlemode nào?

Kết luận

Từ đoạn văn trên, chúng ta biết rằng các loại cáp quang đơn mode khác nhau có ứng dụng khác nhau. Vì G.657 tương thích với G.652, một số nhà lập kế hoạch và trình cài đặt thường có khả năng gặp chúng. Trên thực tế, G657 có bán kính uốn cong lớn hơn G.652, đặc biệt thích hợp cho các ứng dụng FTTH. Và do các vấn đề của G.643 đang được sử dụng trong hệ thống WDM, nó hiếm khi được triển khai, được thay thế bởi G.655. G.654 được sử dụng chủ yếu trong ứng dụng dưới biển. Theo đoạn văn này, tôi hy vọng bạn có một sự hiểu biết rõ ràng về những sợi chế độ đơn, có thể giúp bạn đưa ra quyết định đúng đắn nên dùng cáp quang singlemode nào.

So sánh sợi quang đơn mode và đa mode

Định nghĩa cáp quang single-mode

Nên dùng cáp quang singlemode nào?
5 (100%) 1 đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *