SFP-10G-SR với SFP-10G-LR : Bạn chọn loại module quang nào?

Mặc dù module quang 25G và module quang 40G có xu hướng cao nhất cho doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu để kết nối vì mạng 40G/100G đang chạy đua trong tương lai, thì module quang SFP+ 10G vẫn được coi là yếu tố hình thức chủ đạo của thị trường 2018 do công nghệ trưởng thành và giá thấp hơn. Có nhiều module quang SFP + khác nhau cung cấp kết nối 10 Gigabit Ethernet bao gồm SFP-10G-SR, SFP-10G-LR, SFP-10G-ER  và SFP-10G-LRM. Ở đây, chúng ta chủ yếu tham khảo với hai trong số đó, SFP-10G-SRSFP-10G-LR.

Trước khi nói về Cisco SFP-10G-SR và SFP-10G-LR, trước tiên chúng ta hãy xem xét các module quang Cisco 10G SFP+. Các module quang SFP+ của Cisco 10G chứa các tính năng và lợi ích sau: nó hỗ trợ Ethernet 10GBASE với hệ số dạng 10G nhỏ nhất; với thiết bị đầu vào / đầu ra có thể hoán đổi nóng, nó có thể được cắm vào cổng SFP + của một switch Cisco (không cần tắt nguồn khi cài đặt hoặc thay thế); khả năng giám sát quang học kỹ thuật số của nó đảm bảo khả năng chẩn đoán mạnh mẽ; và nó cũng cung cấp sự linh hoạt và tiện lợi hơn nhiều cho các lựa chọn giao diện.

Phân biệt chế độ đơn mốt Long Range (LR) và đa mốt Reach ngắn (SR) trên cáp sợi quang?

Sự khác biệt chính là ánh sáng truyền qua hai loại cáp như thế nào. Cáp single-mode sử dụng một chùm ánh sáng tương đối thẳng, được truyền trực tiếp qua một lõi thủy tinh (hoặc thỉnh thoảng là plastic) thường là 50 micron. Chế độ đơn mốt chứa các mức công suất lớn và hầu như chỉ được sử dụng cho các ứng dụng Long Range (LR).

Cáp đa mốt phức tạp hơn. Nó sử dụng nhiều chùm tia, phản xạ theo đường chéo trong một lõi lớn hơn (62,5 micron). Các chùm tia sau đó được thu thập ở đầu nhận và kết hợp lại. Điều này cho phép đa chế độ đạt được tốc độ cao với công suất thấp hơn – và thường có chi phí thấp hơn một chút – nhưng bản chất của định dạng có nghĩa là nhiễu và tín hiệu xuống cấp trở thành một vấn đề trong các dây cáp dài hơn. Vì vậy, đa chế độ thường được sử dụng cho các ứng dụng Reach ngắn (SR).

sfp-10g-sr
Hình ảnh: sfp-10g-sr

SFP-10G-SR

Cisco SFP-10G-SR tuân thủ đầy đủ tiêu chuẩn BASE-SR 10G. Module quang này có chiều dài liên kết 26m trên sợi đa chuẩn FDDI-Grage tiêu chuẩn phổ biến nhất. FDDI là viết tắt của Fiber Distributed Data Interface. Nó hỗ trợ chiều dài liên kết 300m qua cáp quang OM3 và chiều dài liên kết 400m qua cáp quang OM4.

Bộ thu phát module quang Cisco SFP-10G-SR tuân thủ tiêu chuẩn 10GBASE-SR. Đây là thiết bị đầu vào / đầu ra có thể thay thế nóng, cho phép cổng Ethernet 10 Gigabit kết nối 300m trong mạng cáp quang. Vì nó có khả năng tương thích nóng và MSA, bộ thu phát Cisco SFP-10G-SR có thể được cắm trực tiếp vào bất kỳ cổng thu phát dựa trên Cisco SFP + nào mà không cần phải tắt nguồn hệ thống mạng chủ. Khả năng này làm cho di chuyển, tiện ích và trao đổi nhanh chóng và hiệu quả.

SFP-10G-LR

Trong khi đó module quang Cisco SFP-10G-LR có khả năng hoạt động với chiều dài liên kết 10 km trên bất kỳ sợi quang đơn cơ bản nào. Nó hoàn toàn phù hợp với tiêu chuẩn 10G Base-LR và sử dụng laser 1310nm. Các mô-đun LR không có khoảng cách tối thiểu, đó là lý do tại sao nó là lý tưởng cho các kết nối ngắn được thực hiện trên một chế độ duy nhất.

Sự khác nhau giữa SFP-10G-SR và SFP-10G-LR là gì?

Điều này thực sự khá dễ dàng, SR là viết tắt của Short ReachLR là viết tắt của Long Reach. Bộ thu phát module quang SR hầu như luôn là đa mốt – multimode và được tối ưu hóa cho tốc độ cao trong khoảng cách tương đối ngắn. Tuy nhiên, các định dạng cáp quang OM3 và OM4 cao hơn nhiều có thể đẩy nó vào hàng trăm mét cho một cáp sợi.

Bộ thu phát module quang LR được thiết kế cho truyền thông tầm xa, chẳng hạn như các tòa nhà nối dây với nhau trên một khuôn viên lớn hoặc thậm chí thiết lập một mạng lưới khu vực Metro (MAN). Chúng có thể là chế độ đa mode hoặc chế độ đơn mode, và hầu như luôn dành cho các ứng dụng 100m trở lên có thể hỗ trợ truyền tải vài kilomet.

Sản phẩm SFP-10G-SR SFP-10G-LR
Tốc độ dữ liệu 10,3 Gb / giây 10,3 Gb / giây
Bước sóng mode 850nm 1310nm
Khoảng cách 300m 10km
Nguồn ra -7,3 ~ -1,2dBm -8,2 ~ 0,5
Độ suy hao -11,1dBm -14,4dBm
Điện áp cung cấp 3.3V 3.3V
Kết nối LC duplex LC duplex
Loại sợi cáp quang MMF SMF
Ứng dụng 10 Gigabit Ethernet 10 Gigabit Ethernet
Yếu tố hình thức SFP+ SFP+
Số quang học số (DOM)
SFP-10G-LR
Hình ảnh:SFP-10G-LR

Bạn có cần mua các module quang SFP-10G-SR và SFP-10G-LR Cisco Compatible hoặc thương hiệu Cisco xịn chính hãng không?

Như bạn đã  thấy, mua một module quang thương hiệu gốc của Cisco là đắt tiền. Bây giờ bạn đang cân nhắc việc mua các module quang tương thích chạy cho switch Cisco. Câu hỏi cân nhắc là bạn có thực sự cần mua các mô-đun thương hiệu gốc của Cisco không?

Đây là một thực tế, không phải tất cả các mô-đun module quang SFP+ đều tương thích với cổng SFP + của Cisco. Hệ số tương thích phải được kiểm tra trước khi bạn cắm module quang SFP+ vào bộ chuyển mạch switch của Cisco.

Ngoài ra, các module quang SFP+ là các thành phần quan trọng của mạng cáp quang. Điều đó có nghĩa là bạn cần một số module quang SFP+ để triển khai mạng của bạn. Vì vậy, nếu bạn muốn tiết kiệm chi phí, bạn sẽ tốt hơn với các module quang bên thứ ba tương thích. Không có điểm khi mua một module quang SFP+ có thương hiệu của Cisco khi bạn có thể nhận được các thiết bị giống hệt nhau cho một phần nhỏ của giá từ các nguồn của bên thứ ba.

Kết luận
Module quang SFP-10G-SR lý tưởng cho ứng dụng 10G multimode chạy ngắn. Mô-đun SFP-10G-LR phù hợp hơn với mạng đô thị yêu cầu độ dài liên kết là 10km trên cáp singlemode. Hãy liên hệ với chúng tôi để tìm hiểu thêm về dòng sản phẩm module quang SFP-10G-SR hoặc SFP-10G-LR xịn hoặc tương thích mạnh mẽ và đáng tin cậy nhất của chúng tôi.

SFP-10G-SR với SFP-10G-LR : Bạn chọn loại module quang nào?
Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *